Hóa đơn đầu vào không có chữ ký sống có được không?

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Hóa đơn đầu vào không có chữ ký sống có được không?

Đăng : 14/09/2017 04:18 PM

Câu hỏi:

Công ty chúng tôi vừa nhận được một hóa đơn đầu vào theo hợp đồng công trình, tại phần Thủ trưởng đơn vị ký không ký sống vào liên 2 (hóa đơn đỏ) mà là chữ ký in từ giấy than liên 1 xuống. Do giá trị hóa đơn lớn nên công ty yêu cầu bên công ty bán xuất lại hóa đơn có chữ ký sống của thủ trưởng đơn vị nhưng bên công ty đối tác không đồng ý. Vậy hoá đơn đầu vào mà chúng tôi nhận có hợp lệ không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 19 và Điều 20 Luật kế toán số 88/2015

 “Điều 19. Ký chứng từ kế toán

1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất. Chữ ký trên chứng từ kế toán của người khiếm thị được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

3. Chứng từ kế toán chi tiền phải dongười có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.

4. Chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật.”

 “Điều 20. Hóa đơn

1. Hóa đơn là chứng từ kế toán do tổ chức, cá nhân bán hàng, cung cấp dịch vụ lập, ghi nhận thông tin bán hàng, cung cấp dịch vụ theo quy định của pháp luật.

 2. …...”

Căn cứ quy định trên, hoá đơn bán hàng là chứng từ kế toán nhưng không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không bắt buộc phải ký theo từng liên. khi lậphóa đơn người bán hàng, người mua hàng có thể ký trên liên 1 và được tự động insang các liên còn lại bằng giấy carbon hoặc có thể ký sống trên từng liên, các nội dung khác  khác trên hoá đơn được lập theo đúng quy định, nội dung trên các liên giống nhau thì  hóađơn này là phù hợp theo quy định, là căn cứ để kê khai thuế.

Đại lý thuế Địa Nam - đơn vị chuyên cung cấp dịch vụ về thuế, kế toán uy tín, chất lượng . Hotline 1900.62.43


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam