Giải quyết chế độ Tuất không có thân nhân

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Giải quyết chế độ Tuất không có thân nhân

Đăng : 09/05/2018 03:41 PM

Câu hỏi: Cô tôi vừa qua đời và mới hưởng chế độ lương hưu được 13 tháng, cô không có gia đình hay con cái và bố mẹ đẻ cũng đã mất từ lâu. Hiện tại chỉ trong gia đình cô chỉ còn có 2 anh chị ruột, vậy cho trợ cấp tuất 1 lần đối với người thân trong gia đình được quy định cụ thể ra sao? Tôi cảm ơn.

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Chúng tôi trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về các trường hợp hưởng trợ cấp tuất một lần thì:

4. Trường hợp người lao động chết mà không có thân nhân quy định tại khoản 6 Điều 3 của luật này thì trợ cấp tuất một lần được thực hiện theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Theo đó “thân nhân” được quy định theo khoản 6 Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội như sau:

6. Thân nhân là con đẻ, con nuôi, vợ hoặc chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng của người tham gia bảo hiểm xã hội hoặc thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

Như vậy, khi không có thân nhân quy định nếu trên thì trợ cấp tuất một lần sẽ được thực hiện theo quy định của pháp luật thừa kế. Và theo điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định chia thừa kế theo pháp luật như sau:

  1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
  1. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  2. Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  3. Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
  1. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
  2. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Như vậy, trong trường hợp của cô bạn khi không có thân nhân hưởng chế độ tử tuất theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì trợ cấp tuất một lần sẽ được chia theo pháp luật thừa kế theo Luật dân sự 2015 cho hàng thứ hai bao gồm anh, chị, em ruột sẽ được hưởng khoản trợ cấp đó và được hưởng các phần bằng nhau.


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam