Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Tư vấn trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh vãng lai ngoại tỉnh

Đăng : 04/03/2020 02:33 PM

Công ty em có trụ sở tại Hải Phòng nhưng hiện tại Công ty em có đầu tư 01 dự án bất động sản gồm có các lô liền kề và chung cư tại Hà Nội và bên em trực tiếp bán hàng cho khách hàng. Công ty em không thành lập đơn vị trực thuộc tại Hà Nội, tất cả các hoạt động kê khai thuế em đều kê khai ở Thái Bình. Vậy bên em có phải nộp thuế GTGT vãng lai 2% khi có hoạt động kinh doanh, chuyển nhượng bất động sản tại Hà Nội cho Chi Cục thuế tại Hà Nội nơi có dự án không?

Hình ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Internet

Trả lời:

Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn, Thuế Địa Nam giải đáp như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 26/2015/TT-BTC:

đ) Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, giao Cục trưởng Cục Thuế địa phương quyết định về nơi kê khai thuế đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.”

Theo đó, căn cứ để phải thực hiện nộp thuế vãng lai ngoại tình phụ thuộc vào hai yếu tố bao gồm:

- Doanh thu bao gồm thuế GTGT của hoạt động bán hàng vãng lai ngoại tỉnh từ 1 tỷ đồng trở lên.

- Không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi có trụ sở chính.

 


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM

    Trụ sở: Số 525B Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900 6243

    Điện thoại: (+84) 4 3787 8282 - Fax: (+84) 4 3787 8282

    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn

    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp

    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013

    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015

    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

     

    DMCA.com Protection Status
    Đặt quảng cáo :0123456789