Hỏi đáp & Tư vấn Pháp luật

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Thanh toán trên 20 triệu bằng cách nộp tiền mặt vào TKNH thì có được khấu trừ thuế GTGT và đưa vào chi phí được trừ không?

Đăng : 07/04/2015 01:22 PM

 

Câu hỏi: 

Công ty chuyển tiền trả cho khách hàng với những hóa đơn trên 20tr bằng cách nộp tiền mặt trực tiếp vào TK ngân hàng của khách hàng thì được xem là hợp lý và được khấu trừ thuế phải không? Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước thì hạch toán như thế nào?

Dịch vụ kế toán thuế

Trả lời: 

Theo Thông tư 219/2013/TT-BTC Điều 15 Khoản 3 và Khoản 2 quy định như sau :

" Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào 

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT
3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành ..."

Như vậy trường hợp của bạn dùng tiền mặt để chuyển vào tài khoản của khách hàng thì không được xem là thanh toán không dùng tiền mặt và không được khấu trừ thuế.

Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước thì định khoản :

Nợ TK 333
   Có TK 111, 112

Dịch vụ đại lý thuế Địa Nam


Bài viết khác

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam