Có bắt buộc phải trả lương tháng thứ 13 cho người lao động?

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Có bắt buộc phải trả lương tháng thứ 13 cho người lao động?

Đăng : 27/12/2016 05:45 PM

Bạn bè, người thân của tôi đi làm tại các công ty khác đều có lương tháng thứ 13 nhưng công ty tôi lại không có. Đại lý thuế Địa Nam cho hỏi, công ty có bắt buộc phải trả lương tháng thứ 13 cho người lao động (NLĐ) không?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, đại lý thuế Địa Nam giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Điều 103 Bộ luật lao động quy định về  tiền thưởng dành cho NLĐ:

Theo đó, tiền lương tháng 13 được xác định là khoản tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật lao động 2012 và được xác định dựa trên thỏa thuận giữa người sử dụng lao động(NSDLĐ) và NLĐ thông qua thỏa ước lao động tập thể; nội quy hoặc hợp đồng lao động.

Ngoài ra, việc chi trả khoản tiền lương tháng 13 còn phụ thuộc vào kết quả sản xuất kinh doanh hàng năm, mức độ hoàn thành công việc của từng NLĐ và quy chế thưởng phải được bố công khai sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Như vậy, Việc trả lương tháng 13 không phải là quy định bắt buộc mà doanh nghiệp phải thực hiện, Lương tháng thứ 13 chỉ thể hiện chế độ đãi ngộ tốt nhất cho NLĐ để họ tăng gia sản xuất của NSDLĐ. Nếu có quy định cụ thể trong quy chế công ty, thỏa ước lao động tập thể hay hợp đồng lao động có thỏa thuận về thưởng lương tháng 13 thì công ty có trách nhiệm trả cho bạn tiền lương tháng 13.

-------------------------------------------

Tham khảo

- Dịch vụ báo cáo tài chính

- Dịch vụ quyết toán thuế

 


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam