Doanh nghiệp được phép chuyển lỗ trong bao nhiêu năm?

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Doanh nghiệp được phép chuyển lỗ trong bao nhiêu năm?

Đăng : 03/01/2017 03:06 PM

Câu hỏi của bạn đọc: 

Doanh nghiệp được phép chuyển lỗ trong bao nhiêu năm?

Trả lời:

Theo Điều 9, thông tư 78/2014/TT-BTC:

Ví dụ 1: Doanh nghiệp A năm 2015 quyết toán thuế TNDN lỗ 10 tỷ đồng, năm 2016 phát sinh thu nhập 13 tỷ đồng => Doanh nghiệp A được chuyển toàn bộ số lỗ 10 tỷ đồng năm 2015 vào thu nhập năm 2016.

Ví dụ 2: Doanh nghiệp B năm 2015 quyết toán thuế TNDN lỗ 10 tỷ đồng, năm 2016 phát sinh thu nhập 7 tỷ đồng => Doanh nghiệp A được chuyển lỗ 7 tỷ đồng năm 2015 vào thu nhập năm 2016.Số lỗ còn lại 3 tỷ đồng, Doanh nghiệp B phải theo dõi và chuyển toàn bộ liên tục theo nguyên tắc chuyển lỗ của năm 2015 nêu trên vào các năm tiếp theo, nhưng tối đa không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ (tức là tối đa không quá năm 2020).

Kể từ quý 4/2014, khi thông tư 151/2014/TT-BTC có hiệu lực, doanh nghiệp không phải nộp tờ khai tạm tính thuế thu nhập doanh nghiệp theo quý nữa nhưng phải thực hiện tạm nộp số thuế thu nhập doanh nghiệp căn cứ vào kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh trong quý, cách chuyển lỗ giữa các quý được thực hiện cụ thể trong ví dụ sau:

Ví dụ 3: Năm 2016, doanh nghiệp C có số liệu tạm tính như sau:

-  Quý 1/2016 DN C lãi 2 tỷ đồng: Năm 2015 không lỗ nên không chuyển =>DN C thực hiện nộp thuế TNDN tạm tính theo số lãi tạm tính

-  Quý 2/2016 DN C lỗ5 tỷ đồng

-  Quý 3/2016 DN C lãi 3 tỷ đồng: DN C thực hiện chuyễn lỗ của quý 2 sang quý 3 là 3 tỷ đồng => không phải nộp thuế TNDN tạm tính cho quý 3

-  Quý 4/2016 DN C lãi 1 tỷ đồng: DN C tiếp tục thực hiện chuyễn lỗ của quý 2 sang quý 4 là 1 tỷ đồng => không phải nộp thuế TNDN tạm tính cho quý 4

Ví dụ 4: Doanh nghiệp D có số liệu quyết toán thuế TNDN như sau:

-   Năm 2014 lỗ 2 tỷ đồng (năm 2013 DN D không lỗ)

-   Năm 2015 lỗ 5 tỷ đồng

-   Năm 2016 lãi 2 tỷ đồng

ð Năm 2015 do tiếp tục lỗ nên doanh nghiệp D không được chuyển số lỗ 2 tỷ của năm 2014 sang, năm 2016 doanh nghiệp D lãi nên được chuyển lỗ của năm 2015 sang là 2 tỷ đồng, số lỗ còn lại sẽ được chuyển toàn bộ và liên tục tối đa đến năm 2020.

---------------------------------------------------------------

Đại lý thuế Địa Nam tư vấn thuế, kế toán chuyên nghiệp

- Nhận làm báo cáo tài chính cuối năm

- Dịch vụ quyết toán thuế,...


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam