Quy định về mức phạt vận chuyển hàng hóa trên đường không có hóa đơn

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Quy định về mức phạt vận chuyển hàng hóa trên đường không có hóa đơn

Đăng : 09/02/2017 10:13 AM

Có khá nhiều khách hàng, bạn đọc gửi thắc mắc cho đại lý thuế Địa Nam về vấn đề xử phạt hàng hóa trên đường vận chuyển nhưng không có hóa đơn thì bị xử phạt như thế nào? Để giải đáp câu hỏi này, mời bạn đọc cùng tham khảo nội dung của bài viết dưới đây.

Tổng cục thuế đã ban hàng Công văn số Số 3512/TCT-CS ngày 22 tháng 08 năm 2014 quy định về việc hóa đơn, chứng từ, hướng dẫn về xử phạt vi phạm đối với hành vi “Vận chuyển hàng hóa trên đường mà không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp”.

Theo công văn thì:

Hàng hóa vận chuyển trên đường không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra và phát hiện hành vi vi phạm này thì bị xử phạt vi phạm về hành vi trốn thuế quy định tại Điều 13 Thông tư số 166/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính. Trường hợp cơ quan thuế qua kiểm tra, phát hiện người bán không lập hóa đơn khi bán hàng có giá trị thanh toán từ hai trăm ngàn đồng trở lên thì xử phạt tiền từ mười triệu đồng đến hai mươi triệu đồng theo hướng dẫn tại điểm b khoản 4 Điều 38 Nghị định số 109/2013/NĐ-CP

Vận chuyển hàng hóa trên đường không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp phải chịu các mức phạt vi phạm như sau:

Theo thông tư 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài Chính hướng dẫn về hóa đơn thì khi bán hàng hóa người bán phải xuất hóa đơn giao cho người mua. Nếu không xuất hóa đơn sẽ bị xử phạt theo điểm b khoản 4 Điều 38 Nghị định số 109/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn - hoặc Điều 11 của Thông tư 10/2014/TT-BTC - Hướng dẫn xử phạt hành chính về Hoá đơn thì:

Phạt tiền từ mười triệu đồng đồng đến hai mươi triệu đồng đối với một trong các hành vi Không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ hai trăm nghìn đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.

 Mặt khác khoản 5 Điều 44 Nghị định số 109/2013/NĐ-CP quy định:
 Hàng hóa vận chuyển trên đường mà không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp, khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra và phát hiện hành vi vi phạm thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn, người nộp thuế còn bị xử phạt về hành vi trốn thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Điều 13 Thông tư số 166/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định chi tiết về xử phạt vi phạm hành chính về thuế thì:
Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của pháp luật bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận.

---------------------------------------------

Đại lý thuế Địa Nam chuyên cung cấp dịch vụ báo cáo tài chínhdịch vụ quyết toán thuế,...

Tổng đài tư vấn miễn phí: 19006243


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam