Các quy định về công ty tạm ngừng hoạt động và xử lý vi phạm

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Các quy định về công ty tạm ngừng hoạt động và xử lý vi phạm

Đăng : 22/04/2016 02:54 PM

Câu hỏi: Công ty A thành lập từ năm 2013, sau đó do một số điều kiện nên công ty thông báo tạm ngừng hoạt động trong vòng 2 năm đến năm 2015. Nhưng đến năm 2016 công ty mới chính thức hoạt động lại. Vậy công ty sẽ cần những thủ tục gì? Có bị phạt vì vi phạm không?

Trả lời:

Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh tại: Điều 200. Tạm ngừng kinh doanh

“1. Doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản về thời điểm và thời hạn tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh cho Cơ quan đăng ký kinh doanh chậm nhất 15 ngày trước ngày tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh. Quy định này áp dụng trong trường hợp doanh nghiệp tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo”

Theo quy định tại Nghị định 78/2015/ NĐ – CP về đăng ký kinh doanh. Điều 57. Tạm ngừng kinh doanh, tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo đối với doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh

“2. Trường hợp doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đã đăng ký chậm nhất 15 ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh không được quá một năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh liên tiếp không được quá hai năm.” 

Căn cứ vào quy định trên, doanh nghiệp được quyền tạm ngừng hoạt động với thời gian tạm ngừng tối đa là 2 năm và phải có thông báo với cơ quan đăng kí kinh doanh và cơ quan thuế.Nếu công ty bạn có hoạt động trở lại thì cần phải thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh chậm nhất là 15 ngày trước ngày tạm ngừng hoặc trước ngày hoạt động trở lại.

Tư vấn quyết toán thuế - Đại lý thuế Địa Nam

Tuy nhiên theo thông tin bạn cung cấp có thể thấy thời hạn tạm ngừng kinh doanh của Công ty bạn là từ năm 2013 đến năm 2015 nhưng đến tận năm 2016 mới tiến hành kinh doanh trở lại, tức là đã tạm ngừng kinh doanh quá 2 năm. Theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2014. Điều 211. Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp:

1. Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

….

c) Doanh nghiệp ngừng hoạt động kinh doanh 01 năm mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế;

d) Doanh nghiệp không gửi báo cáo theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 209 của Luật này đến Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày hết hạn gửi báo cáo hoặc có yêu cầu bằng văn bản;

…”

Theo quy định này có thể thấy nếu doanh nghiệp bạn tạm ngừng kinh doanh quá 2 năm thì có thể sẽ bị thu hồi  giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và bị xóa tên trên Cổng thông tin Đăng ký doanh nghiệp quốc gia.

Mặt khác, nếu doanh nghiệp bị thu hồi giấy chứng  nhận đăng ký doanh nghiệp mà vẫn tiếp tục hoạt động thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 155/2013/NĐ – CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư tại khoản 3Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp:

“3. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị thực tế;

b) Kinh doanh dưới danh nghĩa doanh nghiệp khi đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc đã giải thể;

Theo đó, nếu doanh nghiệp của bạn tiếp tục kinh doanh có thể sẽ bị xử phạt hành chính từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Dịch vụ đại lý thuế Địa Nam


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam