Thời hạn góp vốn và xử phạt vì góp vốn không đúng thời hạn

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Thời hạn góp vốn và xử phạt vì góp vốn không đúng thời hạn

Đăng : 22/04/2016 02:34 PM

CÂU HỎI:

Tôi và một số người bạn dự định thành lập Công ty cổ phần. Cho tôi hỏi là thời hạn góp vốn của các cổ đông là bao lâu kể từ khi thành lập Công ty? Hết thời hạn góp vốn mà doanh nghiệp chưa góp đủ vốn thì bị xử phạt như thế nào? Tôi xin cảm ơn!

TRẢ LỜI:

Thứ nhất: Về vấn đề thời hạn góp vốn

Khoản 1, Điều 112 - Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định: “1.Các cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, trừ trường hợp Điều lệ công ty hoặc hợp đồng đăng ký mua cổ phần quy định một thời hạn khác ngắn hơn. Hội đồng quản trị chịu trách nhiệm giám sát, đôn đốc thanh toán đủ và đúng hạn các cổ phần các cổ đông đã đăng ký mua”.

Như vậy, thời hạn góp vốn của cổ đông công ty cổ phẩn tối đa là 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Tư vấn kế toán chuyên nghiệp

Thứ hai: Về vấn đề xử lý Doanh nghiệp khi không góp đủ, đúng hạn số vốn đã đăng ký

- Khoản 3, Điều 112 - Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định như sau:

 “3. Nếu sau thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này có cổ đông chưa thanh toán hoặc chỉ thanh toán được một phần số cổ phần đã đăng ký mua, thì thực hiện theo quy định sau đây:

a) Cổ đông chưa thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua sẽ đương nhiên không còn là cổ đông của công ty và không được chuyển nhượng quyền mua cổ phần đó cho người khác;

b) Cổ đông chỉ thanh toán một phần số cổ phần đã đăng ký mua sẽ có quyền biểu quyết, nhận lợi tức và các quyền khác tương ứng với số cổ phần đã thanh toán; không được chuyển nhượng quyền mua số cổ phần chưa thanh toán cho người khác;

c) Số cổ phần chưa thanh toán được coi là cổ phần chưa bán và Hội đồng quản trị được quyền bán;

d) Công ty phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng giá trị mệnh giá số cổ phần đã được thanh toán đủ và thay đổi cổ đông sáng lập trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

- Căn cứ Điểm b Khoản 1, Khoản 2, Điều 23 - Nghị định 155/2013/NĐ - CP ngày 11/11/2013 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư thì Doanh nghiệp bị xử phạt như sau:

          “1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

...

b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.

....

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì trường hợp Doanh nghiệp không góp đủ vốn thì xử lý sau:

- Số cổ phần chưa được góp được coi là số cổ phần chưa bán được, Hội đồng quản trị được quyền bán để đảm bảo đủ số vốn đăng ký ban đầu. Trong trường hợp sau khi Hội đồng quản trị bán mà không góp đủ số vốn đã đăng ký thì Công ty phải đăng ký điều chỉnh giảm vốn điều lệ trong thời hạn 30 ngày kể từ khi hết thời hạn góp vốn.

- Doanh nghiệp bị phạt tiền từ 5 triệu đến 10 triệu đồng đối với hành vi không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký; bị phạt từ 10 triệu đến 20 triệu đối với hành vi không góp đủ số vốn đã đăng ký.

 

Dịch vụ đại lý thuế Địa Nam


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam