Làm thẻ căn cước mới có được cấp mã số thuế TNCN mới hay không?

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Làm thẻ căn cước mới có được cấp mã số thuế TNCN mới hay không?

Đăng : 23/02/2017 02:36 PM

Câu hỏi: Tôi bị mất Chứng minh thư cũ (9 số) và nay thẻ căn cước (12 số) thay thế chứng minh thư nhân dân (CMND). Hiện công ty đang yêu cầu tôi cung cấp mã số thuế cá nhân để họ quyết toán thuế TNCN, vậy cho tôi hỏi: tôi có thể sử dụng mã số thuế TNCN trên chứng minh thư cũ để kê khai thuế hay không? Hay tôi sẽ được cấp MST TNCN mới theo thẻ căn cước công dân? 

Với câu hỏi của bạn, Đại lý thuế Địa Nam xin được tư vấn như sau:

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 5 Thông tư 95/2016/TT-BTC của Bộ tài chính (Thông tư 95) hướng dẫn về đăng ký thuế quy định về cấp mã số thuế cá nhân như sau:

"Điều 5. Cấp và sử dụng mã số thuế

1.    Cấp mã số thuế

b) Cá nhân được cấp một mã số thuế duy nhất để sử dụng trong suốt cuộc đời của cá nhân đó.”

Do vậy, kể cả khi bạn thay đổi CMTND sang số căn cước CD thì bạn cũng sẽ không được cấp MST cá nhân mới mà sẽ vẫn sử dụng MST cũ. 

Tiếp đó, căn cứ điểm c1 khoản 1 Điều 13 Thông tư 95 quy định:

"Điều 13. Hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế
"...
c1) Người nộp thuế thay đổi thông tin trực tiếp với cơ quan thuế, hồ sơ gồm:
- Tờ khai Điều chỉnh thông tin đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này để thay đổi thông tin cho cá nhân người nộp thuế và người phụ thuộc;".

Theo Công văn 896/TCT-KK của Tổng cục thuế ngày 08/03/2016 gửi đến Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có quy định:

Trường hợp cá nhân đã được cấp mã số thuế TNCN, sau đó có thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú sang phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác và được cấp CMND mới theo địa bàn cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi chuyển đến, hoặc được cấp số định danh cá nhân theo quy định của Luật Căn cước công dân thì cá nhân đó phải thực hiện thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế hiện hành. Không được cấp mã số thuế TNCN mới theo số căn cước công dân mới.

Căn cứ các quy định nêu trên thì mỗi cá nhân được cấp 1 mã số thuế duy nhất và không thay đổi trong suốt cuộc đời của cá nhân đó và mã số thuế này dùng để khai thuế, nộp thuế cho tất cả các loại thuế mà cá nhân phải nộp. Khi cá nhân có thay đổi số CMND sang thẻ căn cước, cá nhân có thể tự thay đổi thông tin cá nhân hoặc có thể thay đổi thông qua cá nhân, tổ chức trả thu nhập.

* Hồ sơ đối với TH cá nhân tự thay đổi thông tin gồm:

-   Mẫu 08- MST (Thông tư 95/2016/TT-BTC)

-   Bản sao thẻ căn cước mới

-   Bản photo Chứng minh thư cũ (nếu có)

-   Nơi nộp: cơ quan thuế cấp MST lần đầu cho cá nhân. 

Lưu ý riêng cho Kế toán doanh nghiệp khi làm quyết toán thuế TNCN:

Khi tra cứu MST của cá nhân để xác định xem cá nhân đã có MST cá nhân hay chưa thì đối với các cá nhân cung cấp số CCCD thì kế toán không chỉ tra cứu trên số CCCD mà còn yêu cầu cá nhân đó cung cấp số CMTND cũ để tiến hành tra cứu. 

Thời hạn thực hiện thủ tục đăng ký thuế là 10 ngày kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi, mức phạt quy định tại điều 7, thông tư 166/2013/TT-BTC như sau: 

Qúa thời hạn quy định Mức phạt 
Quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày + tình tiết giảm nhẹ Phạt cảnh cáo

Quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày:
 

700.000 đồng

+ Có tình tiết giảm nhẹ: tối thiểu 400.000 đồng; 

+ Có tình tiết tăng nặng: tối đa không quá 1.000.000 đồng; 

+ Qúa thời hạn quy định trên 30 ngày; 

+ Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế

+ Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp

1.400.000 đồng

+ Có tình tiết giảm nhẹ: tối thiểu 800.000 đồng; 

+ Có tình tiết tăng nặng: tối đa không quá 2.000.000 đồng; 

 

>>> Tham khảo: Quyết toán thuế cho cá nhân có thu nhập 2 nơi 2017

---------------------------------------------------------------------------------

Đại lý thuế Địa Nam CHUYÊN: tư vấn kế toán miễn phí, hotline 1900 6243


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam