Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Doanh nghiệp có phải cập nhật và thay đổi cơ quan quản lý thuế khi thay đổi thông tin đăng ký kinh doanh không?

Đăng : 19/05/2020 10:15 AM

Công ty tôi vừa chuyển từ đổi loại hình doanh nghiệp đồng thời nhận thêm 50% vốn góp từ công ty nước ngoài. Chúng tôi đã hoàn thành xong thủ tục chuyển đổi và đã được cấp giấy chứng nhận kinh doanh mới. Vậy tôi xin hỏi: công ty tôi có phải lên chi cục thuế đang quản lý để cập nhật thông tin và cập nhật giấy phép kinh doanh mới không và chúng tôi có phải làm thủ tục thay đổi cơ quan quản lý thuế từ chi cục thuế Quận sang cục thuế Thành phố không? Tôi xin cảm ơn

Ảnh minh hoạ. Nguồn: Internet.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Thuế Địa Nam. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư 95/2016/TT-BTC hướng dẫn về đăng ký thuế như sau:

“ 1. Doanh nghiệp đăng ký thay đổi thông tin đăng ký thuế tại cơ quan đăng ký kinh doanh theo hướng dẫn tại Nghị định của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp và các văn bản hiện hành…”

Đồng thời, tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 127/2015/TT-BTC hướng dẫn việc cấp mã số doanh nghiệp thành lập mới và phân công cơ quan thuế quản lý đối với doanh nghiệp như sau:

“ Điều 3. Phân công cơ quan thuế trực tiếp quản lý doanh nghiệp

1. Nguyên tắc phân công cơ quan Thuế trực tiếp quản lý đối với doanh nghiệp

a) Việc phân công cơ quan thuế quản lý đối với doanh nghiệp được thực hiện trên Hệ thống Đăng ký thuế của Tổng cục Thuế và đồng thời với cấp mã số doanh nghiệp.

Cơ quan thuế căn cứ thông tin của người nộp thuế trên hồ sơ đăng ký thành lập doanh nghiệp do Cơ quan Đăng ký kinh doanh truyền sang qua hình thức điện tử để thực hiện phân công cơ quan thuế quản lý đối với doanh nghiệp…”

Như vậy, trong trường hợp của công ty bạn đã hoàn thành thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp và đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới có 50% vốn góp của công ty nước ngoài thì doanh nghiệp của bạn không phải đăng ký thông tin trên với cơ quan thuế đang trực tiếp quản lý. Căn cứ thông tin của doanh nghiệp bạn do Cơ quan Đăng ký kinh doanh chuyển sang cho cơ quan thuế, cơ quan thuế sẽ phân công cơ quan thuế quản lý mới đối với doanh nghiệp bạn (nếu có sự thay đổi) và sẽ có thông báo bằng văn bản cho công ty của bạn.

 

Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM

    Trụ sở: Số 525B Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900 6243

    Điện thoại: 0243 787 8282 

    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn

    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp

    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013

    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015

    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

     

    DMCA.com Protection Status
    Đặt quảng cáo :0123456789