Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Giải đáp thắc mắc về Bảo hiểm thất nghiệp và BHXH tự nguyện

Đăng : 13/02/2020 11:42 AM

Xin cho tôi được hỏi nội dung như sau: Tôi nghỉ việc tại đơn vị cũ là tháng 10/2019. Trong thời gian đó đơn vị cũ chưa thể rút BHXH của tôi vì còn nợ tiền BHXH chưa đóng trả. Sau 4 tháng nghỉ việc thì tôi mới nhận được sổ bảo hiểm để đóng đơn vị mới. Vậy trong thời gian từ tháng 10/2019 đến nay tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Và tôi có thể xin đóng BHXH tự nguyện bù trong 4 tháng này không?

Xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn, Thuế Địa Nam tư vấn như sau:

- Về việc bạn có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của  Luật Việc làm về BH thất nghiệp thì trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp. 

Trường hợp của bạn từ tháng 10/2019 đến nay đã là 04 tháng, quá thời hạn quy định do đó không có căn cứ để bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

- Về vấn đề bạn xin đóng BHXH tự nguyện trong 4 tháng:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH tự nguyện như sau:

“ Phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Khoản 2 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

a) Đóng hằng tháng;

b) Đóng 03 tháng một lần;

c) Đóng 06 tháng một lần;

d) Đóng 12 tháng một lần;

đ) Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần;

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.”

Do đó, không có quy định đóng bù BHXH tự nguyện cho thời gian từ tháng 10/2019 đến tháng nay.

 

Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM

    Trụ sở: Số 525B Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900 6243

    Điện thoại: (+84) 4 3787 8282 - Fax: (+84) 4 3787 8282

    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn

    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp

    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013

    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015

    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

     

    DMCA.com Protection Status
    Đặt quảng cáo :0123456789