Một số vấn đề liên quan tới xuất hóa đơn sai thời điểm

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Chat với chúng tôi
Quang Cao
Dian Nam Slogan

Một số vấn đề liên quan tới xuất hóa đơn sai thời điểm

Đăng : 04/08/2017 05:13 PM

Hoá đơn GTGT xuất sai thời điểm có được ghi nhận vào chi phí hợp lý hay không? Hoá đơn đó có được kê khai khấu trừ thuế GTGT hay không? Hay bên bán sẽ bị phạt như thế nào? Đó chắc hẳn là câu hỏi của nhiều bạn kế toán mới ra trường, sau đây Đại lý thuế Địa Nam sẽ giải đáp thắc mắc đó của bạn.

1.    Hoá đơn GTGT xuất sai thời điểm có được tính vào chi phí hợp lý hay không?

Căn cứ vào công văn số 2731 của Tổng cục thuế ngày 20/06/2016:

Vì vậy để được ghi nhận vào chi phí hợp lý công ty cần có đầy đủ giấy tờ: hợp đồng, báo giá, Biên bản giao nhận hàng hoá, Biên bản nghiệm thu, Biên bản thanh lý…. Chứng minh công ty bạn nhận hàng hoá thì sẽ được tính vào chi phí hợp lý tại thời điểm đó.

2.   Hoá đơn GTGT xuất sai thời điểm có được kê khai khấu trừ thuế GTGT hay không?

Căn cứ công văn số 2104/TCT-KK của Tổng Cục thuế:

“Căn cứ hướng dẫn nêu trên, trường hợp Ban quản lý dự án Xây dựng phòng thí nghiệm Dioxin mua hàng hóa từ các nhà cung cấp (trang thiết bị, vật tư sử dụng để nghiên cứu). Tuy nhiên, do nguyên nhân khách quan làm chậm thanh toán tiền hàng dẫn đến nhà cung cấp không xuất hóa đơn GTGT khi giao hàng/thanh lý hợp đồng thì Ban quản lý được kê khai, hoàn thuế đối với những hóa đơn GTGT hàng hóa mua vào do người bán lập sai thời điểm nếu các hóa đơn này có đủ điều kiện khấu trừ theo quy định. Các đơn vị cung cấp hàng hóa cho Ban quản lý dự án bị xử phạt về hành vi sử dụng hóa đơn.”

Căn cứ công văn số 74116/CT-TTHT ngày 02/12/2016 của Cục thuế Hà Nội

- Trường hợp Công ty cung cấp dịch vụ cho khách hàng, việc cung ứng dịch vụ đã hoàn thành từ năm 2014 nhưng khi hoàn thành dịch vụ Công ty không lập hóa đơn mà lập vào năm 2015 cùng doanh thu dịch vụ năm 2015 là không đúng quy định. Công ty bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, bị xử phạt vi phạm lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định tại Thông tư số 10/2014/TT-BTC Công ty được khai bổ sung hồ sơ khai thuế vào kỳ khai thuế hoàn thành cung cấp dịch vụ năm 2014 nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

- Đối với bên mua hàng hóa dịch vụ, nếu việc mua hàng hóa, dịch vụ đúng thực tế, có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và đáp ứng điều kiện quy định tại Khoản 8 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC nêu trên thì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định.

Vì vậy, nếu các hoá đơn GTGT xuất sai thời điểm nếu đủ điều kiện được khấu trừ theo quy định thì vẫn được kê khai khấu trừ thuế GTGT.

3.    Mức xử phạt hành chính về việc lập hoá đơn sai thời điểm?

Bên mua: Không bị xử phạt nhưng phải phối hợp với cơ quan thuế của bên bán về việc xử phạt xuất hoá đơn không đúng thời điểm

Bên bán: Bị xử phạt theo khoản 3, điều 11, thông tư 10/2014

“3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm.

Thời điểm lập hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.”

Trên đây là một số thông tin mà Đại lý thuế Địa Namcung cấp tới các bạn,mọi ý kiến đóng góp vui lòng liên hệ với Đại lý thuế Địa Nam theo số hotline 19006243


Bài viết khác

.

    Luat Sao Viet
    chu ky so thue dia nam
    Ra soat hoan thien so sach
    bao cao tai chinh cuoi nam
    dịch vu ke toan thue tron goi
    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: Tầng 1,2 số 22D phố Giảng Võ - phường Cát Linh - quận Đống Đa - thành phố Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    Tu van - Dia Nam