Tiền lương của chủ doanh nghiệp tư nhân có được đưa vào chi phí hợp lý không?

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Chat với chúng tôi
Quang Cao
Dian Nam Slogan

Tiền lương của chủ doanh nghiệp tư nhân có được đưa vào chi phí hợp lý không?

Đăng : 03/08/2017 11:07 AM

Hỏi: Công ty tôi là Công ty TNHH một thành viên, giám đốc điều hành của công ty đồng thời là chủ sở hữu công ty. Vậy cho tôi hỏi: Tiền lương trả cho giám đốc công ty tôi có được cho vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không? Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới đại lý thuế Địa Nam. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ tại tiết d, điểm 2.5, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN bao gồm: Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

 Mặt khác, Theo Công văn số 727/TCT-CS của Tổng cục thuế ban hành ngày 3/3/2015 về việc trả lời công văn số 5248/CT-THNVDT ngày 11/12/2014 của Cục Thuế TP Đà Nẵng đề nghị hướng dẫn chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp liên quan đến tiền lương của chủ sở hữu đồng thời là Giám đốc Công ty TNHH một thành viên (do một cá nhân làm chủ),Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:“Căn cứ đặc thù của Doanh nghiệp tư nhân và Công ty TNHH một thành viên được thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì khoản chi tiền lương, tiền công của chủ Doanh nghiệp tư nhân, chủ Công ty TNHH một thành viên (do một cá nhân làm chủ), (không phân biệt có hay không tham gia trực tiếp điêu hành sản xuất, kinh doanh) đều thuộc khoản chi phí quy định tai tiết d, điểm 2.5, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC “

Như vậy, Khoản chi phí tiền lương trả cho Giám đốc công ty đồng thời là chủ sở hữu công ty TNHH 1 một thành viên không phân biệt có hay không tham gia trực tiếp điều hành sản xuất, kinh doanh đều không được tính là khoản chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Mọi vướng mắc quý khách vui lòng liên hệ  tổng đài 1900 6243 để được tư vấn trực tiếp.

==============================

Đại lý thuế Địa Nam: Dịch vụ báo cáo tài chính; dịch vụ quyết toán thuế; dịch vụ kê khai thuế,...


Bài viết khác

.

    Luat Sao Viet
    chu ky so thue dia nam
    Ra soat hoan thien so sach
    bao cao tai chinh cuoi nam
    dịch vu ke toan thue tron goi
    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: Tầng 1,2 số 22D phố Giảng Võ - phường Cát Linh - quận Đống Đa - thành phố Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    Tu van - Dia Nam