Hướng dẫn kê khai hóa đơn điện tử có ngày lập khác ngày ký hóa đơn

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Hướng dẫn kê khai hóa đơn điện tử có ngày lập khác ngày ký hóa đơn

Đăng : 09/09/2017 05:28 PM

Câu hỏi:

Công ty chúng tôi đã phát hành hoá đơn điện tử, trong quá trình sử dụng thì ngày lập hoá đơn khác với ngày ký hoá đơn. Vì vậy chúng tôi muốn hỏi, công ty sẽ kê khai thuế theo ngày lập hoá đơn hay ngày ký hoá đơn?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Đại lý thuế Địa Nam sẽ trả lời thông qua ví dụ cụ thể để các bạn dễ hình dung nhất như sau:

Ví dụ công ty  FPT phát hành hoá đơn GTGT điện tử như sau:

Ngày lập hoá đơn : 31/05/2017

Ngày ký : 03/06/2017

Căn cứ theo tiết a, khoản 2, Điều 6  thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về lập hoá đơn:

2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.”

Căn cứ theo quy định trên, công ty đang sử dụng hoá đơn điện tử trong quá trình sử dụng khi bán hàng, dịch vụ thì ngày lập hoá đơn điện tử Công ty phải thực hiện đúng quy định tại tiết a khoản 2 điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC. Trường hợp ngày ký hoá đơn điện tử thực hiện sau ngày lập hoá đơn điện tử thì Công ty phải căn cứ vào ngày lập hoá đơn điện tử để xác định nghĩa vụ kê khai, nộp thuế và hạch toán theo quy định.

Như vậy: Khi kê khai, hạch toán, nộp thuế bạn căn cứ vào ngày lập hoá đơn điện tử.

Các bạn có thể tham khảo Công văn số 58325/CT-TTHT ngày 25/08/2017 của tổng cục thuế về vấn đề này.

Trên đây là giải đáp của Đại lý thuế Địa Nam, để được tư vấn các vấn đề về thuế, kế toán, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo số hotline 19006243

===========================

 

 


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam