Chi phí thuế Thu nhập cá nhân tính theo lương NET

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Chi phí thuế Thu nhập cá nhân tính theo lương NET

Đăng : 13/01/2017 05:05 PM

Câu hỏi của bạn đọc tới Đại lý thuế Địa Nam:

Công ty tôi thực hiện trả lương cho người lao động theo lương NET, vậy tôi phải tính thuế thu nhập cá nhân (TNCN) như thế nào và chi phí thuế TNCN có được tính là chi phí hợp lý không?

Đại lý thuế Địa Nam xin giải đáp như sau:

Trường hợp của công ty anh/chị thực hiện trả lương cho người lao động theo lương NET, tức là tiền lương NLĐ nhận được không bao gồm thuế TNCN thì phải thực hiện quy đổi thu nhập tính thuế theo điểm a khoản 4 Điều 7 Thông tư số 111/2013/TT-BTC, được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 14 Thông tư 92/2015/TT-BTC như sau”

BẢNG QUY ĐỔI

THU NHẬP KHÔNG BAO GỒM THUẾ RA THU NHẬP TÍNH THUẾ

(đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công)

STT

Thu nhập làm căn cứ quy đổi/tháng

(viết tắt là TNQĐ)

Thu nhập tính thuế

1

Đến 4,75 triệu đồng (trđ)

TNQĐ/0,95

2

Trên 4,75 trđ đến 9,25trđ

(TNQĐ – 0,25 trđ)/0,90

3

Trên 9,25 trđ đến 16,05trđ

(TNQĐ – 0,75 trđ )/0,85

4

Trên 16,05 trđ đến 27,25 trđ

(TNQĐ – 1,65 trđ)/0,80

5

Trên 27,25 trđ đến 42,25 trđ

(TNQĐ – 3,25 trđ)/0,75

6

Trên 42,25 trđ đến 61,85 trđ

(TNQĐ – 5,85 trđ)/0,70

7

Trên 61,85 trđ

(TNQĐ – 9,85 trđ)/0,65

Công thức xác định thu nhập làm căn cứ quy đổi:

Thu nhập làm căn cứ quy đổi

=

Thu nhập thực nhận

+

Các khoản trả thay

-

Các khoản giảm trừ

Trong đó:

- Thu nhập thực nhận là tiền lương, tiền công không bao gồm thuế mà NLĐ nhận được hàng tháng.

- Các khoản trả thay là các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền do NSDLĐ trả cho NLĐ theo hướng dẫn tại điểm đ, khoản 2, Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC và khoản 2, khoản 3, khoản 4 Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài Chính

- Các khoản giảm trừ bao gồm: giảm trừ đóng bảo hiểm, giảm trừ gia cảnh; quỹ hưu trí tự nguyện; giảm trừ đóng góp nhân đạo, từ thiện, khuyến học theo hướng dẫn tại Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Điều 15 Thông tư 92/2015/TT-BTC

Ví dụ: Năm 2015, theo hợp đồng lao động ký giữa Bà A và Công ty Cổ Phần P thì Bà A được trả lương hàng tháng là 31.500.000đồng, ngoài tiền lương Bà A được công ty P trả thay phí hội viên câu lạc bộ thể thao 1.000.000 đồng/tháng. Bà A phải đóng bảo hiểm bắt buộc là 1.500.000 đồng/tháng. Công ty cổ phần P chịu trách nhiệm nộp thuế TNCN theo quy định thay cho Bà A. Trong năm Bà A chỉ tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân, không có người phụ thuộc và không phát sinh đóng góp nhân đạo, từ thiện, khuyến học.

Thuế TNCN phải nộp hàng tháng của bà A được tính sau:

- Thu nhập làm căn cứ quy đổi là:

31.500.000 đồng + 1 .000.000 đồng – (9.000.000 đồng + 1.500.000 đồng) = 22.000.000 đồng

- Thu nhập tính thuế (xác định theo Phụ lục số 02/PL-TNCN) là:

(22.000.000 đồng – 1.650.0000 đồng)/0,8 = 25.437.500 đồng

- Thuế thu nhập cá nhân Ông D phải nộp (áp dụng cách tính thuế rút gọn theo Phụ lục số 01/PL-TNCN) là:25.437.500 đồng × 20% - 1.650.000 đồng = 3.437.500 đồng

Khi doanh nghiệp ký hợp đồng lao động quy định tiền lương, tiền công trả cho NLĐ không bao gồm thuế TNCN thì TNCN doanh nghiệp nộp thay thực chất là khoản chi phí tiền lương vì vậy được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Lưu ý: trong hợp đồng lao động phải nêu rõ tiền lương trả cho người lao động không bao gồm thuế thu nhập cá nhân.

-------------------------------------------------------

Đại lý thuế Địa Nam tư vấn kế toán miễn phí, hotline 19006243

Tham khảo dịch vụ báo cáo tài chính 2016 trọn gói cuối năm

 


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    DMCA.com Protection Status
    Tu van - Dia Nam