Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Đặt quảng cáo :0123456789
Dian Nam Slogan

Thuê nhà cho chuyên gia nước ngoài có phải chịu thuế?

Đăng : 04/12/2018 02:57 PM

Trong năm 2018 công ty tôi có phát sinh một khoản chi phí thuê nhà ở là căn hộ cố định thời hạn 01 năm cho chuyên gia nước ngoài được Công ty mẹ cử sang Việt Nam hướng dẫn kỹ thuật lập trình. Chi phí thuê nhà này theo thoả thuận sẽ do bên Việt Nam đứng ra thanh toán. Vậy khoản chi phí thuê nhà này có phải chịu thuế nhà thầu hay không? Và được quy định cụ thể ở thông tư nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Trả lời:

Căn cứ vào các quy định tại:

- Điều 1, Điều 2, Điều 18 và Điều 27 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân (TNCN); Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN;

- Điều 1, Điều 12 và Điều 13 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam;

- Điều 20 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế;

1. Đối với Công ty ở Việt Nam:

Thu nhập phát sinh tại Việt Nam của Nhà thầu nước ngoài là các khoản thu nhập nhận được dưới bất kỳ hình thức nào trên cơ sở hợp đồng, thoả thuận hoặc cam kết giữa Nhà thầu nước ngoài với tổ chức Việt Nam (trừ trường hợp quy định tại Điều 2 Thông tư số 103/2014/TT-BTC) không phụ thuộc vào địa điểm tiến hành hoạt động kinh doanh của Nhà thầu nước ngoài.

Công ty ký biên bản thỏa thuận với Công ty mẹ ở nước ngoài (nhà thầu nước ngoài) cử chuyên gia nước ngoài sang Việt nam hướng dẫn kỹ thuật lập trình, trong đó nêu rõ Công ty phải chịu các chi phí về chỗ ở cho các chuyên gia nước ngoài trong thời gian sang Việt Nam để công tác. Tiền thuê chỗ ở cho các chuyên gia nước ngoài trong thời gian công tác ở Việt Nam do Công ty chi trả thuộc đối tượng áp dụng thuế nhà thầu theo quy định tại Điều 1 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính. Công ty có trách nhiệm kê khai, nộp thay thuế GTGT và thuế TNDN cho Nhà thầu nước ngoài theo quy định tại Khoản 3 Điều 20 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.

 - Tỷ lệ (%) để tính thuế GTGT trên doanh thu đối với dịch vụ là 5%.

 - Tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế đối với dịch vụ là 5%.

Công ty có trách nhiệm thông báo cho Công ty mẹ (nhà thầu nước ngoài) về nghĩa vụ nộp thuế TNCN của các chuyên gia nước ngoài và về trách nhiệm cung cấp các thông tin về chuyên gia nước ngoài, gồm: danh sách, quốc tịch, số hộ chiếu, thời gian làm việc, công việc đảm nhận, thu nhập cho Công ty để Công ty cung cấp cho cơ quan thuế chậm nhất trước 07 (bảy) ngày kể từ ngày chuyên gia nước ngoài bắt đầu làm việc tại Việt Nam.

2. Đối với chuyên gia nước ngoài:

Cá nhân là chuyên gia nước ngoài khi làm việc tại Việt Nam phát sinh thu nhập từ tiền lương, tiền công (kể cả khoản thu nhập phát sinh khác tại Việt Nam do nước ngoài chi trả) thuộc diện chịu thuế TNCN; nếu:

- Cá nhân cư trú thì thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam (toàn cầu) không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.

- Cá nhân không cư trú thì thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam không phân biệt nơi chi trả thu nhập.

Công ty ở Việt Nam phải  thông báo để cho chuyên gia nước ngoài biết để kê khai, nộp thuế TNCN theo quy định.

 


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM

    Trụ sở: Số 525B Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900 6243

    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282

    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn

    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp

    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013

    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015

    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

     

    DMCA.com Protection Status
    Đặt quảng cáo :0123456789