Những khoản thu nhập không phải đóng BHXH bắt buộc từ ngày 01/01/2018

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Chat với chúng tôi
Quang Cao
Dian Nam Slogan

Những khoản thu nhập không phải đóng BHXH bắt buộc từ ngày 01/01/2018

Đăng : 11/09/2017 11:47 AM

Câu hỏi: 
Từ ngày 01/01/2018 sẽ có thêm nhiều khoản tính đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vậy những khoản thu nhập nào hiện hành không phải tính đóng và sau ngày 01/01/2018 cũng không phải tính đóng BHXH bắt buộc? 
 
 
Trả lời:
 
Căn cứ vào Khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động - Thương binh và Xã hội; Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Những khoản thu nhập dưới đây sẽ không bị tính vào thu nhập đóng BHXH bắt buộc
  1. Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động năm 2012
  2. Tiền hỗ trợ xăng xe
  3. Tiền hỗ trợ điện thoại
  4. Tiền hỗ trợ đi lại
  5. Tiền hỗ trợ nhà ở
  6. Tiền hỗ trợ giữ trẻ
  7. Tiền hỗ trợ nuôi con nhỏ
  8. Tiền hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết
  9. Tiền thưởng sáng kiến
  10. Tiền hỗ trợ khi sinh nhật người lao động
  11. Tiền trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
  12. Tiền hỗ trợ khi người lao động có người thân kết hôn
  13. Tiền ăn giữa ca
Các khoản hỗ trợ trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP
 
Trên đây là những khoản thu nhập mà không phải đóng BHXH bắt buộc mà Đại lý thuế Địa Nam tổng hợp gửi tới quý khách hàng. 
 
Đại lý thuế Địa Nam là nơi chia sẻ, tư vấn, cung cấp các dịch vụ về thuế, kế toán uy tín hàng đầu tại Hà Nội. Liên hệ  Đại lý thuế Địa Nam hotline 19006243
 

Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: Tầng 1,2 số 22D phố Giảng Võ - phường Cát Linh - quận Đống Đa - thành phố Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    Tu van - Dia Nam