Thanh toán qua tài khoản ngân hàng của bên mua nhưng chưa đăng ký với cơ quan thuế

Đăng ký | Đăng nhập

Hãy nhập email và tên của bạn để bắt đầu

Email

Tên của bạn

Dia Nam Corp


Tên đăng nhập


Mật khẩu

Quên mật khẩu

Chat với chúng tôi
Quang Cao
Dian Nam Slogan

Thanh toán qua tài khoản ngân hàng của bên mua nhưng chưa đăng ký với cơ quan thuế

Đăng : 31/07/2017 04:43 PM

Câu hỏi:

Công ty tôi tháng 1/2017 có mua hàng hóa  trị giá trên 20 triệu  đã chuyển tiền qua tài khoản nhưng tài khoản ngân hàng của bên mua chưa đăng ký với cơ quan thuế. Vậy hóa đơn đầu vào của bên em có được khấu trừ thuế đầu vào và có được tính chi phí vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ?

Trả lời:

Căn cứ vào  khoản 1 và khoản 2 điều 15 thông tư 219/2013/TT-BTC quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

Căn cứ vào điều 1 thông tư 176/2016/TT-BTC có hiệu lực ngày 15/12/2016 sửa đổi, bổ sung khổ thứ nhất khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định về chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

“Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán).”

Như vậy theo điều này chứng từ thanh toán qua ngân hàng đã bỏ quy định tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế

Công ty bạn mua hàng hóa vào tháng 1/2017 mà hiệu lực của thông tư 176/2016/TT-BTC là từ ngày 15/12/2016 nên hóa đơn đầu vào của hàng hóa trên nếu đủ điều kiện khấu trừ thuế đầu vào theo quy định tại điều 1,2 thông tư 219/2013/TT-BTC thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào

Căn cứ vào khoản 2, điều 6 thông tư 119/2014/TT-BTC sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:

1.     Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau: 
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; 
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật. 
c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. 
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng. 

Như vậy, việc thanh toán không dùng tiền mặt của hàng hóa mua ở trên đáp ứng điều kiện ccủa quy định này, nên hóa đơn mua hàng hóa ở trên nếu đáp ứng điều kiện a, b ở quy định ở trên thì chi phí này sẽ được tính vào chi phí đươc trừ khi tính thuế TNDN. 

==================================

ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM

Chuyên: Kê khai thuế trọn gói; Quyết toán thuế; tư vấn thực hiện rà soát sổ sáchbáo cáo tài chính năm; Thành lập doanh nghiệp trọn gói; Chữ ký số; Giải thể, tạm ngừng kinh doanh trọn gói; 


Bài viết khác

.

    ĐỐI TÁC - KHÁCH HÀNG



        Liên hệ công ty

    ĐẠI LÝ THUẾ ĐỊA NAM – CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI ĐỊA NAM
    Trụ sở: số 525 Lạc Long Quân - Phường Xuân La - Quận Tây Hồ - TP. Hà Nội
    Điện thoại: (+84) 4 3787 8822 - Fax: (+84) 4 3787 8282
    Email: info@dianam.vn - hotro@dianam.vn
    Giấy chứng nhận ĐKKD số: 0101592377 do Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội cấp
    Giấy xác nhận về việc đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế số: 50936/XN-CT-HTr ngày 20/12/2013
    Bản quyền thuộc Công ty cổ phần thương mại Địa Nam © 2015
    Yêu cầu ghi rõ nguồn "thue.dianam.vn" khi xuất bản tin tức từ trang web.

    Tu van - Dia Nam